ผลลัพท์ 1 ถึง 9 จากทั้งหมด 9
    สมาชิกทั่วไป ขับเดิม ๆ สามล้อแซง Dlk7733's Avatar
    จำนวนโพสต์
    4
    Like
    2
    ได้รับ 3 ครั้ง จาก 1 โพสต์

Question มือไหม่ขออนุญาติสอบถามครับ

ผมเพิ่งได้สมัครเว็บนี้ ได้อ่านกระทู้ไปแล้วหลายกระทู้มาก แต่ด้วยความที่ความรู้พื้นฐานโดยเดิมผมไม่มีเท่าไหร่55 เลยอยากถามเกี่ยวกับวิธีการโมดิไฟล์ สมรรถนะรถ lancer ex 2.0 หน่อยครับ

1.เกียร์ออโต้เดิมๆจากโรงงาน เลย ของ lancer 2.0 2015 ไส่เทอร์โบเข้าไปจะไหวมั้ยครับ แบบบูสบาร์เยอะหน่อย ผมหวัง 0-100km อยู่ที่ 5-6 วิ แบบ evo นี่ไหวมั้ยครับ

ถ้าไม่ไหว หรือ ไม่ควร ขอถามต่อครับ

- รถ lancer ex 2.0 2015 เดิมๆยังไม่ได้ทำอะไรเลย ถ้าจะเปลี่ยนจากเกียร์ออโต้เดิมๆจากโรงงาน เป็นเกียร์ธรรมดา(กระปุก) ต้องเปลี่ยนเครื่องยนต์ หรือ ปรับแต่งอะไรในเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ

- การเปลี่ยนจากออโต้เป็นธรรมดา(กะปุก)จะเห็นผลในแง่ของ สมรรถนะ ให้แรงขึ้นหรือเปล่าครับ (สมมุติแค่เปลี่ยนเกียร์เป็นกะปุกแต่ยังไม่ติดเทอโบร์จะเห็นผลต่างในเรื่องความแรงยังไงมั่งครับ?)

- เกียร์ธรรมดา(กะปุก)เนี่ย มีวิธีการเลือก ยังไงครับว่ารุ่นไหนดี / แล้วผมเคยได้ยินว่า เกียร์ มือ 1 มันหาซื้อไม่ได้ หรือแพงมากๆนี่แหละ เค้าเลยมาเล่นมือ 2 กันหมดนี้จริงมั้ยครับ

2. สมาชิกจำนวน 3 คน ได้กด Like ให้กับ Dlk7733 จากการโพสต์ครั้งนี้:

Super Moderator EXclusive SuperStar Jarn Um Evo's Avatar
    สถานที่
    Nonthaburi
    จำนวนโพสต์
    53,343
    Like
    41,644
    ได้รับ 30,955 ครั้ง จาก 15,098 โพสต์

Re: มือไหม่ขออนุญาติสอบถามครับ

เดี๋ยวไปตามผู้รู้มาตอบให้แล้วกันนะครับ
    คนที่คิดร้ายสุดท้ายก็แพ้ภัยตนเอง
    Lancer EX | lancerex | lancer ex | lancerex | Lancer-EXclusive.com|แลนเซอร์อีเอ๊กซ์

4. สมาชิกจำนวน 3 คน ได้กด Like ให้กับ Jarn Um Evo จากการโพสต์ครั้งนี้:

EXclusive Mod ขับ EX กินลม ชมเกาะ PrOjEcT M's Avatar
    สถานที่
    Nonthaburi
    จำนวนโพสต์
    5,055
    Like
    2,062
    ได้รับ 5,373 ครั้ง จาก 2,113 โพสต์

Re: มือไหม่ขออนุญาติสอบถามครับ

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Dlk7733 อ่านข้อความ

ผมเพิ่งได้สมัครเว็บนี้ ได้อ่านกระทู้ไปแล้วหลายกระทู้มาก แต่ด้วยความที่ความรู้พื้นฐานโดยเดิมผมไม่มีเท่าไหร่55 เลยอยากถามเกี่ยวกับวิธีการโมดิไฟล์ สมรรถนะรถ lancer ex 2.0 หน่อยครับ

1.เกียร์ออโต้เดิมๆจากโรงงาน เลย ของ lancer 2.0 2015 ไส่เทอร์โบเข้าไปจะไหวมั้ยครับ แบบบูสบาร์เยอะหน่อย ผมหวัง 0-100km อยู่ที่ 5-6 วิ แบบ evo นี่ไหวมั้ยครับ

ถ้าไม่ไหว หรือ ไม่ควร ขอถามต่อครับ

- รถ lancer ex 2.0 2015 เดิมๆยังไม่ได้ทำอะไรเลย ถ้าจะเปลี่ยนจากเกียร์ออโต้เดิมๆจากโรงงาน เป็นเกียร์ธรรมดา(กระปุก) ต้องเปลี่ยนเครื่องยนต์ หรือ ปรับแต่งอะไรในเครื่องยนต์หรือเปล่าครับ

- การเปลี่ยนจากออโต้เป็นธรรมดา(กะปุก)จะเห็นผลในแง่ของ สมรรถนะ ให้แรงขึ้นหรือเปล่าครับ (สมมุติแค่เปลี่ยนเกียร์เป็นกะปุกแต่ยังไม่ติดเทอโบร์จะเห็นผลต่างในเรื่องความแรงยังไงมั่งครับ?)

- เกียร์ธรรมดา(กะปุก)เนี่ย มีวิธีการเลือก ยังไงครับว่ารุ่นไหนดี / แล้วผมเคยได้ยินว่า เกียร์ มือ 1 มันหาซื้อไม่ได้ หรือแพงมากๆนี่แหละ เค้าเลยมาเล่นมือ 2 กันหมดนี้จริงมั้ยครับ

ตอบข้อแรก

เกียร์ CVT ที่ใช้งานในรถ EX นั้น ถ้าจะเซตโบ บูสเยอะ คงจะไม่ไหว เพราะเกียร์ CVT สามารถรับบูสได้ไม่เกิน 0.4 บาร์ หากเกินกว่านี้ เกียร์พังแน่นอน
    ถามว่า บูส 0.4 บาร์ มันก็เพียงพอแล้ว สำหรับรถเดิมๆ
    อยากได้แบบ EVO ก็ต้องเอาเครื่อง + เกียร์ EVO มาทั้งชุด เลยจะดีกว่า

ตอบข้อสอง

การเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดา สามารถทำได้ การแปลงชุดเกียร์หรือหาเกียร์ตรงรุ่น ก็มีเพื่อนสมาชิกทำกันหลายคน มีอู่ที่รับเปลี่ยนหลายเจ้า ขึ้นอยู่กับงบประมาณในการเปลี่ยนด้วย

6. สมาชิกจำนวน 4 คน ได้กด Like ให้กับ PrOjEcT M จากการโพสต์ครั้งนี้:

Super Moderator EXclusive SuperStar Jarn Um Evo's Avatar
    สถานที่
    Nonthaburi
    จำนวนโพสต์
    53,343
    Like
    41,644
    ได้รับ 30,955 ครั้ง จาก 15,098 โพสต์

ผู้รู้ฝากมาตอบดังนี้ครับ

1.ใส่โบได้ แต่รับ 0-100 ขนาด 5-6 วิ คงไม่ไหว เกียร์จะทนไม่ทนหลังใส่โบขึ้นอยู่กะการขับขี่ แต่คนที่ Want โบ ส่วนใหญ่ คงเท้าหนัก โอกาสเกียร์พังมีสูง ชั่งใจเอาเอง

-เปลี่ยนเกียร์กระปุก เลือกเอาว่าเอาเกียร์ตรงรุ่นหรือเกียร์แปลง ตรงรุ่นก็ ประมานแสน ส่วนแปลงก็ราคาครึ่งนึง แล้วต้องมีจูนแก้ Rom ในกล่อง ECU อีก 15000 ใช้เครื่องเดิม ส่วนภายในเครื่องจะทำเพิ่มหรือไม่ทำ อันนี้แล้วแต่ อยากได้เพิ่มกะเปลี่ยนอุปกรณ์

-สมรรถนะต่างชัดเจน คนละคันเลย

-ราคาเกียร์ที่แจ้งไปข้างบนเป็นราคามือสอง รวมติดตั้ง มือ 1 ไม่เคยสั่ง แค่เห็นราคามือสองกะจุกละ วิธีการเลือกไม่มี แต่หาที่ทำที่มีการรับประกัน

Sent from my ASUS_Z00AD using Tapatalk
    คนที่คิดร้ายสุดท้ายก็แพ้ภัยตนเอง
    Lancer EX | lancerex | lancer ex | lancerex | Lancer-EXclusive.com|แลนเซอร์อีเอ๊กซ์

8. สมาชิกจำนวน 2 คน ได้กด Like ให้กับ Jarn Um Evo จากการโพสต์ครั้งนี้:

สมาชิกทั่วไป ขับเดิม ๆ สามล้อแซง Dlk7733's Avatar
    จำนวนโพสต์
    4
    Like
    2
    ได้รับ 3 ครั้ง จาก 1 โพสต์

ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยตอบทีนี้ ผมยัง งง ว่า

"-สมรรถนะต่างชัดเจน คนละคันเลย"

นี้หมายถึงแค่เปลี่ยนเกียร์เฉยๆยังไม่ติดโบร์ไช่ไหมครับ หรือ พูดถึงติดโบร์แล้ว

EXclusive Staff จูนกล่อง เซ็ตโบ โมฯหอย ArmEvo_X's Avatar
    สถานที่
    Bangkok Minburi
    จำนวนโพสต์
    4,401
    Like
    1,601
    ได้รับ 2,823 ครั้ง จาก 1,440 โพสต์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Dlk7733 อ่านข้อความ
    ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยตอบทีนี้ ผมยัง งง ว่า

"-สมรรถนะต่างชัดเจน คนละคันเลย"

นี้หมายถึงแค่เปลี่ยนเกียร์เฉยๆยังไม่ติดโบร์ไช่ไหมครับ หรือ พูดถึงติดโบร์แล้ว
    ใช่ครับ ฟ้ากับเหว 160 ม้า ทอร์คเเตะ 200 n.m. ที่ล้อลงพื้นคับ แต่เพิ่มแคมชาร์ฟ ระบบน้ำมัน หัวฉีด ระบบไอเสีย
    EX To Evo X
    Lencer EX | lancerex | lancer ex | lancerex | Lancer-EXclusive.com |แลนเซอร์อีเอ็กซ์

11. สมาชิกจำนวน 3 คน ได้กด Like ให้กับ ArmEvo_X จากการโพสต์ครั้งนี้:

สถานที่
    Nonthaburi
    จำนวนโพสต์
    53,343
    Like
    41,644

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ ArmEvo_X อ่านข้อความ
    ใช่ครับ ฟ้ากับเหว 160 ม้า ทอร์คเเตะ 200 n.m. ที่ล้อลงพื้นคับ แต่เพิ่มแคมชาร์ฟ ระบบน้ำมัน หัวฉีด ระบบไอเสีย
    อ้าวนายช่างจะเข้ามาตอบเองก็ไม่บอก

แล้วจะฝากมาตอบให้แทนทำไมเนี่ย

13. สมาชิกจำนวน 2 คน ได้กด Like ให้กับ Jarn Um Evo จากการโพสต์ครั้งนี้:

EXclusive Staff จูนกล่อง เซ็ตโบ โมฯหอย ArmEvo_X's Avatar
    สถานที่
    จำนวนโพสต์
    4,401
    Like
    1,601
    ได้รับ 2,823 ครั้ง จาก 1,440 โพสต์

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jarn Um Evo อ่านข้อความ
    อ้าวนายช่างจะเข้ามาตอบเองก็ไม่บอก

กะตอนถามมา ติดประชุมอยู่นี่นา
    EX To Evo X
    Lencer EX | lancerex | lancer ex | lancerex | Lancer-EXclusive.com |แลนเซอร์อีเอ็กซ์

15. สมาชิกจำนวน 2 คน ได้กด Like ให้กับ ArmEvo_X จากการโพสต์ครั้งนี้:

สถานที่
    จำนวนโพสต์
    4,401
    Like
    1,601

อ้างอิง ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Jarn Um Evo อ่านข้อความ

กะตอนถามมา ติดประชุมอยู่นี่นา
    EX To Evo X

ป้ายกำกับของกระทู้นี้

กฎการโพสต์ข้อความ

• ท่าน ไม่สามารถ ตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ ตอบกระทู้ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แนบไฟล์ได้
  • ท่าน ไม่สามารถ แก้ไขข้อความที่โพสต์ได้
  •  
  • BB code is ใช้ได้
  • Smilies are ใช้ได้
  • [IMG] code is ใช้ได้
  • [VIDEO] code is ใช้ได้
  • HTML code is งดใช้